Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen

Bạn đang xem: Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen Trong dienchau2.edu.vn Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen 500mg. Tìm hiểu về tác dụng phụ và những lưu ý …

Bạn đang xem: Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen Trong dienchau2.edu.vn

Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen 500mg. Tìm hiểu về tác dụng phụ và những lưu ý khi dùng thuốc.

Acetaminophen là gì Acetaminophen 500mg là gì?

Acetaminophen là gì? Acetaminophen 500mg là gì?

Acetaminophen được sử dụng để giảm đau nhẹ đến trung bình do nhức đầu, đau cơ, đau bụng kinh, cảm lạnh và viêm họng, đau răng, đau lưng, phản ứng với vắc-xin và hạ sốt. Acetaminophen cũng có thể được sử dụng để giảm đau do viêm xương khớp (viêm khớp do lớp lót của khớp bị phá vỡ). Acetaminophen nằm trong nhóm thuốc được gọi là thuốc giảm đau (thuốc giảm đau) và thuốc hạ sốt (thuốc hạ sốt). Nó hoạt động bằng cách thay đổi cách cơ thể cảm nhận cơn đau và làm mát cơ thể.

Acetaminophen có dạng viên nén, viên nhai, viên nang, hỗn dịch hoặc dung dịch (chất lỏng), viên nén giải phóng kéo dài (tác dụng kéo dài) và viên nén tan trong miệng (viên giải phóng nhanh), dùng đường uống. , có hoặc không có thức ăn. Acetaminophen có sẵn mà không cần toa bác sĩ. Bác sĩ của bạn có thể kê toa acetaminophen để điều trị một số bệnh. Thực hiện theo các hướng dẫn trên bao bì hoặc nhãn cẩn thận và yêu cầu bác sĩ hoặc dược sĩ giải thích bất kỳ phần nào bạn không hiểu.

Cách dùng thuốc Acetaminophen 500mg của Mỹ

Cách dùng thuốc Acetaminophen 500mg của Mỹ

Nếu bạn đang cho con mình uống acetaminophen, hãy đọc nhãn cẩn thận để đảm bảo rằng đó là sản phẩm phù hợp với thế hệ của con bạn. Không cho trẻ em dùng các sản phẩm acetaminophen của người lớn. Một số sản phẩm dành cho người lớn và trẻ lớn hơn có thể chứa quá nhiều acetaminophen đối với trẻ nhỏ. Kiểm tra nhãn gói để xem con bạn cần bao nhiêu thuốc. Nếu bạn biết con bạn nặng bao nhiêu, hãy cho liều lượng thích hợp cho cân nặng đó trên biểu đồ. Nếu bạn không biết cân nặng của con mình, hãy cho liều lượng phù hợp với độ tuổi của con bạn. Hãy hỏi bác sĩ của con bạn nếu bạn không chắc chắn nên cho con bạn uống bao nhiêu thuốc.

Acetaminophen được kết hợp với các loại thuốc khác để điều trị các triệu chứng ho và cảm lạnh. Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để được tư vấn về thành phần nào là tốt nhất cho các triệu chứng của bạn. Xem xét cẩn thận nhãn của các sản phẩm trị ho và cảm lạnh không kê đơn trước khi sử dụng hai hoặc nhiều thành phần cùng một lúc. Những thành phần này có thể chứa (các) hoạt chất giống nhau và việc dùng chúng cùng nhau có thể khiến bạn bị quá liều. Điều này đặc biệt quan trọng nếu bạn cho trẻ uống thuốc ho và cảm lạnh.

Nuốt toàn bộ viên thuốc giải phóng kéo dài; Đừng phá vỡ, nhai, nghiền nát hoặc hòa tan chúng. Đặt viên nén tan trong miệng (‘Meltaways’) vào miệng và để chúng tan ra hoặc nhai trước khi nuốt.

Lắc đều hỗn dịch trước mỗi lần sử dụng để trộn đều thuốc. Luôn sử dụng cốc đo lường hoặc ống tiêm do nhà sản xuất cung cấp để đo từng liều dung dịch hoặc hỗn dịch. Không chuyển đổi thiết bị định lượng giữa các sản phẩm không giống nhau; Luôn sử dụng thiết bị có trong bao bì thành phẩm.

Ngừng dùng acetaminophen và gọi cho bác sĩ nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn, bạn xuất hiện các triệu chứng mới hoặc bất ngờ, bao gồm đỏ hoặc sưng, cơn đau của bạn kéo dài hơn 10 ngày hoặc bạn bị sốt. trở nên tồi tệ hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày. Ngoài ra, hãy ngừng cho con bạn uống acetaminophen và gọi cho bác sĩ của con bạn nếu con bạn xuất hiện các triệu chứng mới, bao gồm mẩn đỏ hoặc sưng tấy, hoặc cơn đau của con bạn kéo dài hơn 5 ngày hoặc bị sốt. trở nên tồi tệ hơn. hoặc hơn 3 ngày.

Không dùng acetaminophen cho trẻ bị đau họng nặng hoặc không khỏi, hoặc kèm theo sốt, nhức đầu, phát ban, buồn nôn hoặc nôn. Gọi cho bác sĩ của con bạn ngay lập tức, vì những triệu chứng này có thể là dấu hiệu của một tình trạng nghiêm trọng hơn.

Acetaminophen cũng có thể được sử dụng kết hợp với aspirin và caffein để giảm đau nửa đầu. Thuốc này đôi khi được kê đơn cho các mục đích sử dụng khác; Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để biết thêm thông tin.

Thuốc Acetaminophen của Mỹ có tác dụng phụ gì?

Thuốc Acetaminophen của Mỹ có tác dụng phụ gì?

Acetaminophen có thể gây ra một số tác dụng phụ ở các mức độ khác nhau. Nếu bạn gặp bất kỳ triệu chứng nào sau đây, hãy ngừng dùng acetaminophen và liên hệ ngay với bác sĩ hoặc được chăm sóc y tế khẩn cấp:

  • Da đỏ, bong tróc hoặc phồng rộp
  • Phát ban
  • Ngứa ngáy
  • Sưng mặt, cổ họng, lưỡi, môi, mắt, tay, chân, mắt cá chân hoặc cẳng chân
  • Khàn tiếng
  • Không thể thở hoặc khó nuốt

Acetaminophen có thể gây ra các tác dụng phụ khác. Gọi cho bác sĩ của bạn nếu bạn có bất kỳ vấn đề trong khi dùng thuốc này.

Một số lưu ý cần biết trước khi sử dụng Acetaminophen

  • Hãy cho bác sĩ và dược sĩ của bạn biết nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen, bất kỳ loại thuốc nào khác hoặc bất kỳ thành phần nào trong sản phẩm. Hỏi dược sĩ của bạn hoặc kiểm tra nhãn trên bao bì để biết danh sách các thành phần.
  • Hãy cho bác sĩ và dược sĩ của bạn biết những loại thuốc kê đơn và không kê đơn, vitamin, chất bổ sung dinh dưỡng hoặc sản phẩm thảo dược mà bạn đang dùng hoặc dự định dùng. Hãy nhớ đề cập đến thuốc chống đông máu (‘thuốc làm loãng máu’) như warfarin (Coumadin); isoniazid (INH); một số loại thuốc chống động kinh bao gồm carbamazepine (Tegretol), phenobarbital và phenytoin (Dilantin); thuốc giảm đau, sốt, ho và cảm lạnh; và phenothiazin (thuốc điều trị bệnh thần kinh và buồn nôn). Bác sĩ của bạn có thể cần thay đổi liều lượng thuốc hoặc theo dõi cẩn thận tác dụng phụ của bạn.
  • Nói với nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn nếu bạn đã từng bị phát ban sau khi dùng acetaminophen.
  • Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang mang thai, dự định có thai hoặc đang cho con bú. Nếu bạn có thai trong khi dùng acetaminophen, hãy gọi cho nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn.
  • Nếu bạn uống ba loại đồ uống có cồn trở lên mỗi ngày, đừng dùng acetaminophen. Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn về việc sử dụng rượu an toàn trong khi dùng acetaminophen.
  • Bạn nên biết rằng không nên dùng các sản phẩm trị ho và cảm lạnh có chứa acetaminophen có chứa thuốc thông mũi, thuốc kháng histamine, thuốc giảm ho và thuốc long đờm cho trẻ em dưới 2 tuổi. Việc sử dụng các loại thuốc này ở trẻ nhỏ có thể gây ra những ảnh hưởng nghiêm trọng và đe dọa đến tính mạng hoặc tử vong. Ở trẻ em từ 2 đến 11 tuổi, nên sử dụng cẩn thận các sản phẩm trị ho và cảm lạnh kết hợp và chỉ sử dụng theo hướng dẫn trên nhãn.
  • Nếu bạn bị phenylketon niệu (PKU, một tình trạng di truyền trong đó phải tuân thủ chế độ ăn kiêng cụ thể để ngăn ngừa tổn thương não có thể gây ra thiểu năng trí tuệ nghiêm trọng), bạn nên biết rằng một số nhãn hiệu Acetaminophen dạng nhai có thể được làm ngọt bằng aspartame. một nguồn phenylalanine.

Điểm giống nhau giữa Paracetamol và Acetaminophen là gì?

Acetaminophen (Tylenol) và paracetamol (Panadol) là cùng một loại thuốc. Cả hai loại thuốc đều giống nhau về mặt hóa học: C8H9NO2. Loại thuốc này được gọi là acetaminophen ở Hoa Kỳ và Nhật Bản, và paracetamol ở châu Âu và phần còn lại của thế giới.

  • Acetaminophen và paracetamol là thuốc giảm đau (thuốc giảm đau) được sử dụng để giảm tạm thời cơn đau nhẹ do:
    • Đau đầu
    • Đau cơ
    • Đau lưng
    • Đau nhẹ do viêm khớp
    • Cảm lạnh thông thường
    • Bệnh đau răng
    • Tiền kinh nguyệt và đau bụng kinh
  • Chúng cũng được dùng để hạ sốt tạm thời.
Xem thêm:  Những Bức Tranh Đầy Tính Nghệ Thuật Khéo Léo Tuyệt Mỹ

Tác dụng phụ của Acetaminophen và Paracetamol

Tác dụng phụ của acetaminophen và paracetamol bao gồm:

  • Chóng mặt
  • Phát ban (có thể ngứa)
  • tổ ong
  • Sưng da (phù mạch)
  • mất phương hướng
  • Nồng độ hồng cầu, bạch cầu và/hoặc tiểu cầu thấp
  • Hết hơi
  • Ho

Tác dụng phụ nghiêm trọng của acetaminophen và paracetamol bao gồm:

  • Phản ứng dị ứng nghiêm trọng (sốc phản vệ)
  • Nhiễm độc gan / suy gan
  • Hoại tử thượng bì nhiễm độc
  • Hội chứng Stevens-Johnson
  • Chảy máu dạ dày
  • Phù thanh quản
  • nhiễm độc thận
  • tăng natri máu
  • tăng bạch cầu hạt
  • Số lượng tiểu cầu thấp (giảm tiểu cầu)
  • Số lượng bạch cầu thấp (giảm bạch cầu, giảm bạch cầu trung tính)
  • Số lượng hồng cầu và bạch cầu thấp và số lượng tiểu cầu thấp (giảm tiểu cầu)

Dưới đây là tổng hợp thông tin về Acetaminophen là gì? cùng những thông tin cần biết về loại thuốc này như tác dụng phụ và những lưu ý khi dùng. Hi vọng qua bài viết này bạn sẽ hiểu hơn về loại thuốc này và những vấn đề liên quan.

Xem thêm: Khoản phải thu là gì? Tổng quan các khoản phải thu

Ngạc nhiên –

Bạn xem bài Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen Bạn đã khắc phục vấn đề bạn phát hiện ra chưa?, nếu không, vui lòng bình luận thêm về Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen bên dưới để dienchau2.edu.vn thay đổi & hoàn thiện nội dung tốt hơn phục vụ độc giả! Cảm ơn bạn đã ghé thăm website THPT Trần Hưng Đạo

Nhớ dẫn nguồn bài viết này: Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen của website dienchau2.edu.vn

Chuyên mục: Nó là gì?
#acetaminophen #là gì #chung #thông tin #về #thuốc #acetaminophen

[toggle title=”xem thêm thông tin chi tiết về Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen” state=”close”]

Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen

Hình Ảnh về: Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen

Video về: Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen

Wiki về Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen

Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen -

Bạn đang xem: Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen Trong dienchau2.edu.vn

Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen 500mg. Tìm hiểu về tác dụng phụ và những lưu ý khi dùng thuốc.

Acetaminophen là gì Acetaminophen 500mg là gì?

Acetaminophen là gì? Acetaminophen 500mg là gì?

Acetaminophen được sử dụng để giảm đau nhẹ đến trung bình do nhức đầu, đau cơ, đau bụng kinh, cảm lạnh và viêm họng, đau răng, đau lưng, phản ứng với vắc-xin và hạ sốt. Acetaminophen cũng có thể được sử dụng để giảm đau do viêm xương khớp (viêm khớp do lớp lót của khớp bị phá vỡ). Acetaminophen nằm trong nhóm thuốc được gọi là thuốc giảm đau (thuốc giảm đau) và thuốc hạ sốt (thuốc hạ sốt). Nó hoạt động bằng cách thay đổi cách cơ thể cảm nhận cơn đau và làm mát cơ thể.

Acetaminophen có dạng viên nén, viên nhai, viên nang, hỗn dịch hoặc dung dịch (chất lỏng), viên nén giải phóng kéo dài (tác dụng kéo dài) và viên nén tan trong miệng (viên giải phóng nhanh), dùng đường uống. , có hoặc không có thức ăn. Acetaminophen có sẵn mà không cần toa bác sĩ. Bác sĩ của bạn có thể kê toa acetaminophen để điều trị một số bệnh. Thực hiện theo các hướng dẫn trên bao bì hoặc nhãn cẩn thận và yêu cầu bác sĩ hoặc dược sĩ giải thích bất kỳ phần nào bạn không hiểu.

Cách dùng thuốc Acetaminophen 500mg của Mỹ

Cách dùng thuốc Acetaminophen 500mg của Mỹ

Nếu bạn đang cho con mình uống acetaminophen, hãy đọc nhãn cẩn thận để đảm bảo rằng đó là sản phẩm phù hợp với thế hệ của con bạn. Không cho trẻ em dùng các sản phẩm acetaminophen của người lớn. Một số sản phẩm dành cho người lớn và trẻ lớn hơn có thể chứa quá nhiều acetaminophen đối với trẻ nhỏ. Kiểm tra nhãn gói để xem con bạn cần bao nhiêu thuốc. Nếu bạn biết con bạn nặng bao nhiêu, hãy cho liều lượng thích hợp cho cân nặng đó trên biểu đồ. Nếu bạn không biết cân nặng của con mình, hãy cho liều lượng phù hợp với độ tuổi của con bạn. Hãy hỏi bác sĩ của con bạn nếu bạn không chắc chắn nên cho con bạn uống bao nhiêu thuốc.

Acetaminophen được kết hợp với các loại thuốc khác để điều trị các triệu chứng ho và cảm lạnh. Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để được tư vấn về thành phần nào là tốt nhất cho các triệu chứng của bạn. Xem xét cẩn thận nhãn của các sản phẩm trị ho và cảm lạnh không kê đơn trước khi sử dụng hai hoặc nhiều thành phần cùng một lúc. Những thành phần này có thể chứa (các) hoạt chất giống nhau và việc dùng chúng cùng nhau có thể khiến bạn bị quá liều. Điều này đặc biệt quan trọng nếu bạn cho trẻ uống thuốc ho và cảm lạnh.

Nuốt toàn bộ viên thuốc giải phóng kéo dài; Đừng phá vỡ, nhai, nghiền nát hoặc hòa tan chúng. Đặt viên nén tan trong miệng ('Meltaways') vào miệng và để chúng tan ra hoặc nhai trước khi nuốt.

Lắc đều hỗn dịch trước mỗi lần sử dụng để trộn đều thuốc. Luôn sử dụng cốc đo lường hoặc ống tiêm do nhà sản xuất cung cấp để đo từng liều dung dịch hoặc hỗn dịch. Không chuyển đổi thiết bị định lượng giữa các sản phẩm không giống nhau; Luôn sử dụng thiết bị có trong bao bì thành phẩm.

Ngừng dùng acetaminophen và gọi cho bác sĩ nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn, bạn xuất hiện các triệu chứng mới hoặc bất ngờ, bao gồm đỏ hoặc sưng, cơn đau của bạn kéo dài hơn 10 ngày hoặc bạn bị sốt. trở nên tồi tệ hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày. Ngoài ra, hãy ngừng cho con bạn uống acetaminophen và gọi cho bác sĩ của con bạn nếu con bạn xuất hiện các triệu chứng mới, bao gồm mẩn đỏ hoặc sưng tấy, hoặc cơn đau của con bạn kéo dài hơn 5 ngày hoặc bị sốt. trở nên tồi tệ hơn. hoặc hơn 3 ngày.

Không dùng acetaminophen cho trẻ bị đau họng nặng hoặc không khỏi, hoặc kèm theo sốt, nhức đầu, phát ban, buồn nôn hoặc nôn. Gọi cho bác sĩ của con bạn ngay lập tức, vì những triệu chứng này có thể là dấu hiệu của một tình trạng nghiêm trọng hơn.

Acetaminophen cũng có thể được sử dụng kết hợp với aspirin và caffein để giảm đau nửa đầu. Thuốc này đôi khi được kê đơn cho các mục đích sử dụng khác; Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để biết thêm thông tin.

Thuốc Acetaminophen của Mỹ có tác dụng phụ gì?

Thuốc Acetaminophen của Mỹ có tác dụng phụ gì?

Acetaminophen có thể gây ra một số tác dụng phụ ở các mức độ khác nhau. Nếu bạn gặp bất kỳ triệu chứng nào sau đây, hãy ngừng dùng acetaminophen và liên hệ ngay với bác sĩ hoặc được chăm sóc y tế khẩn cấp:

  • Da đỏ, bong tróc hoặc phồng rộp
  • Phát ban
  • Ngứa ngáy
  • Sưng mặt, cổ họng, lưỡi, môi, mắt, tay, chân, mắt cá chân hoặc cẳng chân
  • Khàn tiếng
  • Không thể thở hoặc khó nuốt

Acetaminophen có thể gây ra các tác dụng phụ khác. Gọi cho bác sĩ của bạn nếu bạn có bất kỳ vấn đề trong khi dùng thuốc này.

Một số lưu ý cần biết trước khi sử dụng Acetaminophen

  • Hãy cho bác sĩ và dược sĩ của bạn biết nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen, bất kỳ loại thuốc nào khác hoặc bất kỳ thành phần nào trong sản phẩm. Hỏi dược sĩ của bạn hoặc kiểm tra nhãn trên bao bì để biết danh sách các thành phần.
  • Hãy cho bác sĩ và dược sĩ của bạn biết những loại thuốc kê đơn và không kê đơn, vitamin, chất bổ sung dinh dưỡng hoặc sản phẩm thảo dược mà bạn đang dùng hoặc dự định dùng. Hãy nhớ đề cập đến thuốc chống đông máu ('thuốc làm loãng máu') như warfarin (Coumadin); isoniazid (INH); một số loại thuốc chống động kinh bao gồm carbamazepine (Tegretol), phenobarbital và phenytoin (Dilantin); thuốc giảm đau, sốt, ho và cảm lạnh; và phenothiazin (thuốc điều trị bệnh thần kinh và buồn nôn). Bác sĩ của bạn có thể cần thay đổi liều lượng thuốc hoặc theo dõi cẩn thận tác dụng phụ của bạn.
  • Nói với nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn nếu bạn đã từng bị phát ban sau khi dùng acetaminophen.
  • Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang mang thai, dự định có thai hoặc đang cho con bú. Nếu bạn có thai trong khi dùng acetaminophen, hãy gọi cho nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn.
  • Nếu bạn uống ba loại đồ uống có cồn trở lên mỗi ngày, đừng dùng acetaminophen. Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn về việc sử dụng rượu an toàn trong khi dùng acetaminophen.
  • Bạn nên biết rằng không nên dùng các sản phẩm trị ho và cảm lạnh có chứa acetaminophen có chứa thuốc thông mũi, thuốc kháng histamine, thuốc giảm ho và thuốc long đờm cho trẻ em dưới 2 tuổi. Việc sử dụng các loại thuốc này ở trẻ nhỏ có thể gây ra những ảnh hưởng nghiêm trọng và đe dọa đến tính mạng hoặc tử vong. Ở trẻ em từ 2 đến 11 tuổi, nên sử dụng cẩn thận các sản phẩm trị ho và cảm lạnh kết hợp và chỉ sử dụng theo hướng dẫn trên nhãn.
  • Nếu bạn bị phenylketon niệu (PKU, một tình trạng di truyền trong đó phải tuân thủ chế độ ăn kiêng cụ thể để ngăn ngừa tổn thương não có thể gây ra thiểu năng trí tuệ nghiêm trọng), bạn nên biết rằng một số nhãn hiệu Acetaminophen dạng nhai có thể được làm ngọt bằng aspartame. một nguồn phenylalanine.

Điểm giống nhau giữa Paracetamol và Acetaminophen là gì?

Acetaminophen (Tylenol) và paracetamol (Panadol) là cùng một loại thuốc. Cả hai loại thuốc đều giống nhau về mặt hóa học: C8H9NO2. Loại thuốc này được gọi là acetaminophen ở Hoa Kỳ và Nhật Bản, và paracetamol ở châu Âu và phần còn lại của thế giới.

  • Acetaminophen và paracetamol là thuốc giảm đau (thuốc giảm đau) được sử dụng để giảm tạm thời cơn đau nhẹ do:
    • Đau đầu
    • Đau cơ
    • Đau lưng
    • Đau nhẹ do viêm khớp
    • Cảm lạnh thông thường
    • Bệnh đau răng
    • Tiền kinh nguyệt và đau bụng kinh
  • Chúng cũng được dùng để hạ sốt tạm thời.

Tác dụng phụ của Acetaminophen và Paracetamol

Tác dụng phụ của acetaminophen và paracetamol bao gồm:

  • Chóng mặt
  • Phát ban (có thể ngứa)
  • tổ ong
  • Sưng da (phù mạch)
  • mất phương hướng
  • Nồng độ hồng cầu, bạch cầu và/hoặc tiểu cầu thấp
  • Hết hơi
  • Ho

Tác dụng phụ nghiêm trọng của acetaminophen và paracetamol bao gồm:

  • Phản ứng dị ứng nghiêm trọng (sốc phản vệ)
  • Nhiễm độc gan / suy gan
  • Hoại tử thượng bì nhiễm độc
  • Hội chứng Stevens-Johnson
  • Chảy máu dạ dày
  • Phù thanh quản
  • nhiễm độc thận
  • tăng natri máu
  • tăng bạch cầu hạt
  • Số lượng tiểu cầu thấp (giảm tiểu cầu)
  • Số lượng bạch cầu thấp (giảm bạch cầu, giảm bạch cầu trung tính)
  • Số lượng hồng cầu và bạch cầu thấp và số lượng tiểu cầu thấp (giảm tiểu cầu)

Dưới đây là tổng hợp thông tin về Acetaminophen là gì? cùng những thông tin cần biết về loại thuốc này như tác dụng phụ và những lưu ý khi dùng. Hi vọng qua bài viết này bạn sẽ hiểu hơn về loại thuốc này và những vấn đề liên quan.

Xem thêm: Khoản phải thu là gì? Tổng quan các khoản phải thu

Ngạc nhiên -

Bạn xem bài Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen Bạn đã khắc phục vấn đề bạn phát hiện ra chưa?, nếu không, vui lòng bình luận thêm về Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen bên dưới để dienchau2.edu.vn thay đổi & hoàn thiện nội dung tốt hơn phục vụ độc giả! Cảm ơn bạn đã ghé thăm website THPT Trần Hưng Đạo

Nhớ dẫn nguồn bài viết này: Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen của website dienchau2.edu.vn

Chuyên mục: Nó là gì?
#acetaminophen #là gì #chung #thông tin #về #thuốc #acetaminophen

[rule_{ruleNumber}]

[box type=”note” align=”” class=”” border-radius: 5px; -webkit-border-radius: 5px; border: 2px solid #1c4a97; padding: 10px 20px;”>

Bạn đang xem: Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen Trong dienchau2.edu.vn

Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen 500mg. Tìm hiểu về tác dụng phụ và những lưu ý khi dùng thuốc.

Acetaminophen là gì Acetaminophen 500mg là gì?

Acetaminophen là gì? Acetaminophen 500mg là gì?

Acetaminophen được sử dụng để giảm đau nhẹ đến trung bình do nhức đầu, đau cơ, đau bụng kinh, cảm lạnh và viêm họng, đau răng, đau lưng, phản ứng với vắc-xin và hạ sốt. Acetaminophen cũng có thể được sử dụng để giảm đau do viêm xương khớp (viêm khớp do lớp lót của khớp bị phá vỡ). Acetaminophen nằm trong nhóm thuốc được gọi là thuốc giảm đau (thuốc giảm đau) và thuốc hạ sốt (thuốc hạ sốt). Nó hoạt động bằng cách thay đổi cách cơ thể cảm nhận cơn đau và làm mát cơ thể.

Acetaminophen có dạng viên nén, viên nhai, viên nang, hỗn dịch hoặc dung dịch (chất lỏng), viên nén giải phóng kéo dài (tác dụng kéo dài) và viên nén tan trong miệng (viên giải phóng nhanh), dùng đường uống. , có hoặc không có thức ăn. Acetaminophen có sẵn mà không cần toa bác sĩ. Bác sĩ của bạn có thể kê toa acetaminophen để điều trị một số bệnh. Thực hiện theo các hướng dẫn trên bao bì hoặc nhãn cẩn thận và yêu cầu bác sĩ hoặc dược sĩ giải thích bất kỳ phần nào bạn không hiểu.

Cách dùng thuốc Acetaminophen 500mg của Mỹ

Cách dùng thuốc Acetaminophen 500mg của Mỹ

Nếu bạn đang cho con mình uống acetaminophen, hãy đọc nhãn cẩn thận để đảm bảo rằng đó là sản phẩm phù hợp với thế hệ của con bạn. Không cho trẻ em dùng các sản phẩm acetaminophen của người lớn. Một số sản phẩm dành cho người lớn và trẻ lớn hơn có thể chứa quá nhiều acetaminophen đối với trẻ nhỏ. Kiểm tra nhãn gói để xem con bạn cần bao nhiêu thuốc. Nếu bạn biết con bạn nặng bao nhiêu, hãy cho liều lượng thích hợp cho cân nặng đó trên biểu đồ. Nếu bạn không biết cân nặng của con mình, hãy cho liều lượng phù hợp với độ tuổi của con bạn. Hãy hỏi bác sĩ của con bạn nếu bạn không chắc chắn nên cho con bạn uống bao nhiêu thuốc.

Acetaminophen được kết hợp với các loại thuốc khác để điều trị các triệu chứng ho và cảm lạnh. Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để được tư vấn về thành phần nào là tốt nhất cho các triệu chứng của bạn. Xem xét cẩn thận nhãn của các sản phẩm trị ho và cảm lạnh không kê đơn trước khi sử dụng hai hoặc nhiều thành phần cùng một lúc. Những thành phần này có thể chứa (các) hoạt chất giống nhau và việc dùng chúng cùng nhau có thể khiến bạn bị quá liều. Điều này đặc biệt quan trọng nếu bạn cho trẻ uống thuốc ho và cảm lạnh.

Nuốt toàn bộ viên thuốc giải phóng kéo dài; Đừng phá vỡ, nhai, nghiền nát hoặc hòa tan chúng. Đặt viên nén tan trong miệng (‘Meltaways’) vào miệng và để chúng tan ra hoặc nhai trước khi nuốt.

Lắc đều hỗn dịch trước mỗi lần sử dụng để trộn đều thuốc. Luôn sử dụng cốc đo lường hoặc ống tiêm do nhà sản xuất cung cấp để đo từng liều dung dịch hoặc hỗn dịch. Không chuyển đổi thiết bị định lượng giữa các sản phẩm không giống nhau; Luôn sử dụng thiết bị có trong bao bì thành phẩm.

Ngừng dùng acetaminophen và gọi cho bác sĩ nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn, bạn xuất hiện các triệu chứng mới hoặc bất ngờ, bao gồm đỏ hoặc sưng, cơn đau của bạn kéo dài hơn 10 ngày hoặc bạn bị sốt. trở nên tồi tệ hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày. Ngoài ra, hãy ngừng cho con bạn uống acetaminophen và gọi cho bác sĩ của con bạn nếu con bạn xuất hiện các triệu chứng mới, bao gồm mẩn đỏ hoặc sưng tấy, hoặc cơn đau của con bạn kéo dài hơn 5 ngày hoặc bị sốt. trở nên tồi tệ hơn. hoặc hơn 3 ngày.

Không dùng acetaminophen cho trẻ bị đau họng nặng hoặc không khỏi, hoặc kèm theo sốt, nhức đầu, phát ban, buồn nôn hoặc nôn. Gọi cho bác sĩ của con bạn ngay lập tức, vì những triệu chứng này có thể là dấu hiệu của một tình trạng nghiêm trọng hơn.

Acetaminophen cũng có thể được sử dụng kết hợp với aspirin và caffein để giảm đau nửa đầu. Thuốc này đôi khi được kê đơn cho các mục đích sử dụng khác; Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để biết thêm thông tin.

Thuốc Acetaminophen của Mỹ có tác dụng phụ gì?

Thuốc Acetaminophen của Mỹ có tác dụng phụ gì?

Acetaminophen có thể gây ra một số tác dụng phụ ở các mức độ khác nhau. Nếu bạn gặp bất kỳ triệu chứng nào sau đây, hãy ngừng dùng acetaminophen và liên hệ ngay với bác sĩ hoặc được chăm sóc y tế khẩn cấp:

  • Da đỏ, bong tróc hoặc phồng rộp
  • Phát ban
  • Ngứa ngáy
  • Sưng mặt, cổ họng, lưỡi, môi, mắt, tay, chân, mắt cá chân hoặc cẳng chân
  • Khàn tiếng
  • Không thể thở hoặc khó nuốt

Acetaminophen có thể gây ra các tác dụng phụ khác. Gọi cho bác sĩ của bạn nếu bạn có bất kỳ vấn đề trong khi dùng thuốc này.

Một số lưu ý cần biết trước khi sử dụng Acetaminophen

  • Hãy cho bác sĩ và dược sĩ của bạn biết nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen, bất kỳ loại thuốc nào khác hoặc bất kỳ thành phần nào trong sản phẩm. Hỏi dược sĩ của bạn hoặc kiểm tra nhãn trên bao bì để biết danh sách các thành phần.
  • Hãy cho bác sĩ và dược sĩ của bạn biết những loại thuốc kê đơn và không kê đơn, vitamin, chất bổ sung dinh dưỡng hoặc sản phẩm thảo dược mà bạn đang dùng hoặc dự định dùng. Hãy nhớ đề cập đến thuốc chống đông máu (‘thuốc làm loãng máu’) như warfarin (Coumadin); isoniazid (INH); một số loại thuốc chống động kinh bao gồm carbamazepine (Tegretol), phenobarbital và phenytoin (Dilantin); thuốc giảm đau, sốt, ho và cảm lạnh; và phenothiazin (thuốc điều trị bệnh thần kinh và buồn nôn). Bác sĩ của bạn có thể cần thay đổi liều lượng thuốc hoặc theo dõi cẩn thận tác dụng phụ của bạn.
  • Nói với nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn nếu bạn đã từng bị phát ban sau khi dùng acetaminophen.
  • Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang mang thai, dự định có thai hoặc đang cho con bú. Nếu bạn có thai trong khi dùng acetaminophen, hãy gọi cho nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn.
  • Nếu bạn uống ba loại đồ uống có cồn trở lên mỗi ngày, đừng dùng acetaminophen. Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn về việc sử dụng rượu an toàn trong khi dùng acetaminophen.
  • Bạn nên biết rằng không nên dùng các sản phẩm trị ho và cảm lạnh có chứa acetaminophen có chứa thuốc thông mũi, thuốc kháng histamine, thuốc giảm ho và thuốc long đờm cho trẻ em dưới 2 tuổi. Việc sử dụng các loại thuốc này ở trẻ nhỏ có thể gây ra những ảnh hưởng nghiêm trọng và đe dọa đến tính mạng hoặc tử vong. Ở trẻ em từ 2 đến 11 tuổi, nên sử dụng cẩn thận các sản phẩm trị ho và cảm lạnh kết hợp và chỉ sử dụng theo hướng dẫn trên nhãn.
  • Nếu bạn bị phenylketon niệu (PKU, một tình trạng di truyền trong đó phải tuân thủ chế độ ăn kiêng cụ thể để ngăn ngừa tổn thương não có thể gây ra thiểu năng trí tuệ nghiêm trọng), bạn nên biết rằng một số nhãn hiệu Acetaminophen dạng nhai có thể được làm ngọt bằng aspartame. một nguồn phenylalanine.

Điểm giống nhau giữa Paracetamol và Acetaminophen là gì?

Acetaminophen (Tylenol) và paracetamol (Panadol) là cùng một loại thuốc. Cả hai loại thuốc đều giống nhau về mặt hóa học: C8H9NO2. Loại thuốc này được gọi là acetaminophen ở Hoa Kỳ và Nhật Bản, và paracetamol ở châu Âu và phần còn lại của thế giới.

  • Acetaminophen và paracetamol là thuốc giảm đau (thuốc giảm đau) được sử dụng để giảm tạm thời cơn đau nhẹ do:
    • Đau đầu
    • Đau cơ
    • Đau lưng
    • Đau nhẹ do viêm khớp
    • Cảm lạnh thông thường
    • Bệnh đau răng
    • Tiền kinh nguyệt và đau bụng kinh
  • Chúng cũng được dùng để hạ sốt tạm thời.

Tác dụng phụ của Acetaminophen và Paracetamol

Tác dụng phụ của acetaminophen và paracetamol bao gồm:

  • Chóng mặt
  • Phát ban (có thể ngứa)
  • tổ ong
  • Sưng da (phù mạch)
  • mất phương hướng
  • Nồng độ hồng cầu, bạch cầu và/hoặc tiểu cầu thấp
  • Hết hơi
  • Ho

Tác dụng phụ nghiêm trọng của acetaminophen và paracetamol bao gồm:

  • Phản ứng dị ứng nghiêm trọng (sốc phản vệ)
  • Nhiễm độc gan / suy gan
  • Hoại tử thượng bì nhiễm độc
  • Hội chứng Stevens-Johnson
  • Chảy máu dạ dày
  • Phù thanh quản
  • nhiễm độc thận
  • tăng natri máu
  • tăng bạch cầu hạt
  • Số lượng tiểu cầu thấp (giảm tiểu cầu)
  • Số lượng bạch cầu thấp (giảm bạch cầu, giảm bạch cầu trung tính)
  • Số lượng hồng cầu và bạch cầu thấp và số lượng tiểu cầu thấp (giảm tiểu cầu)

Dưới đây là tổng hợp thông tin về Acetaminophen là gì? cùng những thông tin cần biết về loại thuốc này như tác dụng phụ và những lưu ý khi dùng. Hi vọng qua bài viết này bạn sẽ hiểu hơn về loại thuốc này và những vấn đề liên quan.

Xem thêm: Khoản phải thu là gì? Tổng quan các khoản phải thu

Ngạc nhiên –

Bạn xem bài Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen Bạn đã khắc phục vấn đề bạn phát hiện ra chưa?, nếu không, vui lòng bình luận thêm về Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen bên dưới để dienchau2.edu.vn thay đổi & hoàn thiện nội dung tốt hơn phục vụ độc giả! Cảm ơn bạn đã ghé thăm website THPT Trần Hưng Đạo

Nhớ dẫn nguồn bài viết này: Acetaminophen là gì? Thông tin chung về thuốc Acetaminophen của website dienchau2.edu.vn

Chuyên mục: Nó là gì?
#acetaminophen #là gì #chung #thông tin #về #thuốc #acetaminophen

[/box]

#Acetaminophen #là #gì #Tổng #hợp #thông #tin #về #thuốc #Acetaminophen

[/toggle]

Bạn thấy bài viết Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen có giải quyết đươc vấn đề bạn tìm hiểu không?, nếu  không hãy comment góp ý thêm về Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen bên dưới để dienchau2.edu.vn có thể chỉnh sửa & cải thiện nội dung tốt hơn cho độc giả nhé! Cám ơn bạn đã ghé thăm Website Trường THPT Diễn Châu 2

Nhớ để nguồn: Acetaminophen là gì? Tổng hợp thông tin về thuốc Acetaminophen tại Kiến thức chung

Viết một bình luận